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ZIARA YA RAIS HUKO
IVORY COAST

Mwalimu Julius K. Nyerere, tarehe 21
Februari, 1968, alianza safari yake ndefu ya
kuzitembelea Nchi nne za Afrika Magharibi na
Jamhuri ya Muungano wa Nchi za Kiarabu,
akifuatana na Mawaziri wawili wa Serikali :
Bwana I. M. Bhoke Munanka na Bwana C. Y.
Mgonja, pamoja na maafisa wengine wa Serikali,
TANU na Afro-Shirazi.

Nchi ya Ivory Coast ni mojawapo ya nchi
za Afrika Magharibi alizotembelea Mwalimu.
Inalo eneo la maili za mraba 127,500 na kukaliwa
na watu 3,700,000. Mji wake mkuu ni Abidjan.
Hipata Uhuru wake mnamo tarehe 7.8.60. Rais
wa nchi hiyo ni Bwana Houphouet-Boigny amba-
ye pamoja na watu wake alimkaribisha Rais wetu
kwa shangwe kubwa.




HOTUBA YA RAIS NYERERE WAKATI WA
KARAMU RASMI ABIDJAN, IVORY COAST,
FEBRUARI 26, 1968

baada vya

Bwana Rais, Wageni Waheshimiwa,
Mabwana na Mabibi,

mjini

Mimi na wenzangu tumefurahi sana tangu tumefika
Ivory Coast siku tatu zilizopita. Makaribisho ya Serikali
yako na ya wananchi wa Ivory Coast yametufanya
tujione kama tuko nyumbani. Mmetutunza vizuri sana,
na kwa muda mfupi tuliokuwa nanyi mmejitahidi
kutuonyesha yale mliyoweza. Kwa hiyo ningependa
kuanza hotuba yangu jioni ya leo kwa kutoa shukrani
zetu nyingi kwa mapokezi yenu, na kwa mipango mbali
mbali mliyotufanyia ya kutufurahisha. Bwana Rais, kwa
kweli umetusaidia sana katika kutimiza shabaha yetu ya
kuelewa zaidi maendeleo ya nchi hii, nasi tunawashukuru
sana kwa jambo hilo.

Makaribisho ambayo sisi Watanzania tumepokelewa
nayo katika Ivory Coast yanathibitisha mawazo yetu
kwamba, ingawa kuna mataifa mengi katika Afrika,
lakini Afrika ni moja. Tofauti zilizoko za njia tunazo-
tumia kutafuta maendeleo haziwezi kuubadili umoja
1 wetu, wala hazizuii mataifa yetu mbali mbali kufanya
! kazi kwa umoja kwa faida yetu wote.

kiwanja cha ndege cha Abidjan kuelekea

Mwalimu kuwasili Ivory Coast kwa ziara rasmi ya kiserikali.

| Lazima tufanye kazi pamoja

Sisi sote tu mataifa mbali mbali yanayojitawala.
Hakuna taifa lo lote la Kiafrika lenye haki ya kuingilia
mambo ya ndani ya mataifa mengine ya Kiafrika. Na
] kila taifa lina mamlaka, na wajibu wa kuamua njia gani
| ya kufuata. Lakini hata hivyo tunaweza kufanya kazi
pamoja; na lazima tufanye kazi pamoja.
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Maandamano ya magari kutoka
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Rais Houphouet-Boigny wa Ivory Coast asoma hotuba ya ku-

mkaribisha ‘Rais J. K. Nyerere (wa pili kushoto) kwenye

karamu rasmi ilivoandaliwa kwa ajili ya ugeni wa Mwalimu
mjini Abidjan.

Tofauti zisifanye nchi zetu zichukiane

Kwa mfano, sisi katika Tanzania tumeamua kufuata
siasa ya Ujamaa kama Imani yetu; tunajaribu makusudi
kujenga taifa la Ujamaa kwa kufuata asili yetu ya
Ujamaa vijijini. Tunatambua kwamba kazi tuliyoamua
kuifanya ndio kwanza tunaianza, lakini maendeleo
tuliyopata mpaka sasa ni ya kujivunia. Kwa upande
mwingine wewe, Bwana Rais, umeieleza siasa ya Ivory
Coast kuwa “mageuzo ya maisha kwa hiari”. Tofauti
hizi hazina maana kwamba nchi zetu zichukiane, au hata
kuoneana mashaka. Uamuzi huo, ulio tofauti, hautu-
katazi kushirikiana, kwa kadiri mipaka yetu itakavyo-
turuhusu.  Inawezekana, kwa sababu ya tofauti ya
mawazo yetu, ikawako mipango tofauti ya ushirikiano,
inayotufaidia sisi sote. Lakini tofauti hizo haziwezi
kuudhuru udugu wa Kiafrika, wala kutupa sisi visingizio
vya kukwepa haja ya Afrika katika kuutafuta umoja
huo. Na kama hivyo ndivyo baina ya Tanzania na Ivory
Coast, basi ni kweli vile vile baina ya nchi zingine za
Afrika zilizo jirani zaidi.

Tukitaka kuendelea, tuzikubali tofauti hizo

Tunafahamu kwamba Afrika huru ina nchi zinazo-
jitawala 38; na kila moja katika hizo ni tofauti na
nyingine zote. Zile nchi zinazopendelea siasa ya Ujamaa
zenyewe zina tofauti katika mipango yao ya siasa na
uchumi. Na zile zinazopendelea siasa ya Kibepari, au
hata zile zimazosema hazitaki Ujamaa wala Ubepari,
pia nazo kila moja ni tofauti na mwenzake. Na wote,
jinsi tunavyoendelea kutoka katika hali ya sasa, tutazidi
kutofautiana. Tofauti zipo. Tukitaka kuendelea jambo
la kufanya ni kuzikubali tofauti hizo.
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Viongozi wawili, Rais Boigny wa Ivory Coast na Mwalimu Julius
K. Nyerere watakiana heri katika karamu ilivoandaliwa na Mwalimu
Julius K. Nyerere kwa heshima ya mwenyeji wake mjini Abidjan.

Mambo haya muhimu yanayotakiwa katika kuukuza
umoja wetu ni rahisi kuyatamka; lakini kuyatimiza
kutaleta mabishano na shida nyingi. Lakini tukiishikilia
misingi hiyo tutapiga hatua katika Afrika, hatua
itakayotufaidia kila mmoja wetu.

Tusiwe na uhasama na watu wengine

Kuna jambo jingine moja tu ninalotaka kutilia
mkazo kuhusu mwendo wetu wa kuelekea Umoja wa
Afrika, nalo ni hili. Umoja wetu hauna maana kwamba
tuwe na uhasama na watu wengine wa ulimwengu. Mtu
kulipenda sana kabila lake au ukoo wake si lazima
alichukie taifa lako; wala mtu kuwa raia wa taifa huru
la Kiafrika hakumfanyi avunje uaminifu wake kwa
Afrika na umoja wake. Vivyo hivyo hatua ya kuelekea
umoja katika Afrika si lazima ianzishe uhasama na
Ulaya, au Asia, au Amerika. Maana kila mtu anao
vhusiano na makundi mengi. Wakati mwingine ana
ukoo, na vile vile kabila lake; pia ni rais wa taifa lake,
na anaungana na mataifa mengine ya Afrika kupitia
Umoja wa Nchi za Kiafrika; na vile vile ni raia wa
ulimwengu. Tutake au tusitake, sisi tunahusika na
jumuiya zote hizo. Vikundi vyote hivyo vinaendelea
vikihusika, na matokeo ya mmoja yanamhusu mwenzake.

Lakini ndugu huwa upande mmoja

Kwa hiyo hatuwezi kusema kuwa kuipenda zaidi
Afrika kuliko nchi zingine zisizo za Afrika lazima
kuleta uhasama na nchi zingine, kama vile vile ambavyo
mtu kumpenda sana ndugu yake si lazima awachukie
jamaa wengine wote wa kijiji chao. Ndugu hutegemeana,
hufanya kazi pamoja kwa faida yao wote; na wakipata
nafasi ya kuchagua watapendelea kufanya kazi pamoja
kuliko kufanya kazi na mtu mwingine. Unapotokea
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Mayor wa Abidjan, Ivory Coast (amevalia ukanda mweupe) ana-
ongozana na Mwalimu Nyerere kwenye wkumbi wa mji wa Abidjan.
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ugomvi na watu wengine, ndugu huwa upande mmoja.
Wenyewe wanapogombana hupenda kuyamaliza ma-
gomvi yao wenyewe; hawataki kabisa kuingiliwa na
watu wengine. Yafaa sisi tulio mataifa ya Kiafrika
tujiweke katika umoja kama watu wa ukoo mmoja, na
kwa kweli ndivyo tulivyo; na halafu tutakapokuwa
kundi moja, tutaweza kwa urahisi kufanya kazi na
mataifa mengine ya ulimwengu, tukiwa watu sawa.

Afrika sasa imejifunza

Tumekwisha ianza kazi hii. Nchi zote huru za
Kiafrika ni wanachama wa Umoja wa Nchi za Kiafrika,
na juu ya shida zilizopatikana katika kuuanzisha umoja
huo, naamini kwamba Umoja wetu utatufaa sote katika
siku za mbele. Ni kweli kwamba wakati tulipouanzisha
umoja wa Nchi za Kiafrika tulijaribu kwenda mbio mno,
tukaupa kazi nyingi kuliko kiasi chake, maana tulikuwa
bado hatuaminiani sisi kwa sisi. Lakini naamini kwamba
Afrika sasa imejifunza kutokana na makosa hayo.
Tumejifunza kwamba Umoja wa Nchi za Kiafrika ni
ubao wa kwanza tu wa daraja la kuunganisha mataifa
yetu. Hatuna budi kuulinda ubao, lakini hatuna budi
vile vile kuongeza mbao zingine ili daraja letu liwe imara
zaidi kabla ya kupitisha mizigo mizito zaidi juu yake.
Tunaweza-kuliimarisha daraja hilo kwa mipango mbali
mbali ya ushirikiano wa nchi zilizo jirani, na ushirikiano
wa kifundi. Lakini kamwe tusisahau shabaha yetu, na
wala tusiache mipango yetu ya nchi za jirani ikaharibu
au kuondoa mafanikio yetu ya hatima ya umoja katika
bara zima.

Bwana Rais, pengine nimetamka maneno mazito
mno jioni ya leo. Lakini mimi nadhani kwamba jambo
hili la Umoja wa Afrika lina umuhimu ulio sawa kwetu
sisi sote; umuhimu wenyewe unazidi tofauti zetu za
malezi na ujuzi, maana umoja huo unatuhusu sisi sote.
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Rais Mwalimu Julius K. Nyerere atia sahihi katika kitabu cha
wageni cha Abidjan City Council. Mayor wa mji yuko kulia mwa
picha akiangalia.
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Pongezi kwa mafanikio

Kabla sijakaa kitako kuna jambo moja maalum
ninalotaka kusema. Ninapenda kueleza, Bwana Rais,
jinsi mimi na wenzangu tulivyofurahi sana katika muda
mfupi tuliokaa Ivory Coast. Tumejifunza mambo
mengi sana, na tumeshangazwa na maendeleo mlioya-
fanya. Ni wazi kwamba isingewezekana kwa muda wa
siku tatu (na muda mwingine katika huo tumeutumia
kwa mazungumzo ya maana) kuona mambo yote ambayo
mngeweza kutuonyesha. Lakini tuliyoyaona yanatosha
kuelewa maendeleo makubwa ambayo Serikali na watu
wa nchi hii wameyafanya. Kwa hiyo kwa niaba ya
Tanzania napenda kuwapa pongezi kwa mafanikio yenu.

Bwana Rais, napenda kwa moyo huo kukuomba
wewe na wageni waliohudhuria hapa tusimame na
kuomba dua la afya: “Kwa ajili ya maendeleo ya
wananchi wa Ivory Coast, na kwa maendeleo ya Umoja
wa Afrika.”
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Kimetolewa na Idara ya Habari,
Sanduku la Barua 9142, Dar es Salaam,
na kupigwa chapa na
National Printing Co. Ltd., Dar es Salaam.
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